Nội dung chưa được xuất bản

HỎI-ĐÁP VỀ CHẾ ĐỘ BẢO HIỂM XÃ HỘI (29/06/2015)

Hỏi: Đối với thành viên tham gia xe taxi vào công ty chạy taxi (là ông chủ xe taxi) ký kết hợp đồng liên kết chạy Taxi trong Công ty để đưa xe vào kinh doanh có thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc hay không?

Trả lời : 

- Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội.

- Căn cứ Điều 2 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ, hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc;

 Người lao động tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

- Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Công nhân quốc phòng, Công nhân Công an;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật Công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với Quân đội nhân dân, Công an nhân dân;

- Hạ sĩ quan, binh sĩ Quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

- Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Vậy, đối tượng thành viên tham gia xe Taxi vào Công ty chạy Taxi có hợp đồng liên kết với Công ty không thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Văn phòng Tư vấn Pháp luật LĐLĐ tỉnh.

Thông báo

Danh sách video Danh sách video

Thống kê truy cập Thống kê truy cập

Thống kê truy câp: 4733398

.Hôm nay: 260
.Hôm qua: 2958
.Trong tuần: 150524
.Tất cả: 4733398

Nội dung chưa được xuất bản

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH ĐẮK LẮK

Địa chỉ: Số 02 Trần Quang Khải, phường Thắng Lợi - Thành phố Buôn Ma Thuột - Đắk Lắk: