Nội dung chưa được xuất bản

Chi tiết tin Chi tiết tin

Tìm hiểu những quy định liên quan đến dịch COVID-19 và mức xử phạt (Phần 2) (27/03/2020)

Câu hỏi: Hành vi cố tình tụ tập đông người ở vùng dịch sẽ bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Việc tụ tập đông người trong mùa dịch Covid-19 tiềm ẩn nguy cơ lây nhiễm bệnh trong cộng đồng rất cao. Vì thế, nếu cố tình tụ tập khi có yêu cầu "cấm" của cơ quan chức năng sẽ bị xử phạt.

Đối với những trường hợp cố tình tụ tập đông người, pháp luật có chế tài xử phạt khá nghiêm khắc. Cụ thể, điểm b khoản 6 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 của Chính phủ quy đinh xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định như sau:

"6. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Không thực hiện quyết định cấm tập trung đông người tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch"

Như vậy, đối với hành vi không thực hiện quyết định cấm tập trung đông người tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch, mức phạt từ 20 - 30 triệu đồng.

Câu hỏi: Hành vi Đưa người, phương tiện không có nhiệm vụ vào khu vực đang cách ly bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Theo quy định tại điểm c khoản 6 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP, hành vi Đưa người, phương tiện không có nhiệm vụ vào ổ dịch tại vùng đã được ban bố tình trạng khẩn cấp về dịch (khu vực đang cách ly) sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Câu hỏi: Hành vi Vi phạm quy định về phòng lây nhiễm bệnh truyền nhiễm tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Điều 9 Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 của Chính phủ quy đinh xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định như sau:

"Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Từ chối tiếp nhận người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A vào cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

b) Không thực hiện các biện pháp phòng, chống lây nhiễm bệnh đối với người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A."

Câu hỏi: Các hành vi Không bảo đảm trang phục phòng hộ, điều kiện vệ sinh cá nhân cho thầy thuốc, nhân viên y tế, người bệnh và người nhà người bệnh; Không theo dõi sức khỏe của thầy thuốc, nhân viên y tế trực tiếp tham gia chăm sóc, điều trị người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A bị xử lý như thế nào?

Trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Nghị định 176/2013/NĐ-CP, các hành vi Không bảo đảm trang phục phòng hộ, điều kiện vệ sinh cá nhân cho thầy thuốc, nhân viên y tế, người bệnh và người nhà người bệnh; Không theo dõi sức khỏe của thầy thuốc, nhân viên y tế trực tiếp tham gia chăm sóc, điều trị người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với mỗi hành vi vi phạm.

Câu hỏi: Hành vi không thực hiện các biện pháp tẩy uế, khử khuẩn chất thải, quần áo, đồ dùng, môi trường xung quanh, phương tiện vận chuyển người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Khoản 4 Điều 9 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện các biện pháp tẩy uế, khử khuẩn chất thải, quần áo, đồ dùng, môi trường xung quanh, phương tiện vận chuyển người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A.

Ngọc Huyền (Nguồn:thuvienphapluat.vn)

Thông báo

Tin ảnh

Nội dung HTML Nội dung HTML

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH ĐẮK LẮK

Địa chỉ: Số 02 Trần Quang Khải, phường Thắng Lợi - Thành phố Buôn Ma Thuột - Đắk Lắk: